Wakati dunia inaadhimisha siku ya ukimwi duniani, takwimu za kitaifa nchini Tanzania za mwaka 2012 zinaonyesha maambukizi ya ugonjwa huo yamepungua kutoka asilimia 9.2 mpaka asilimia 5.1 hivi sasa. Kwa mujibu wa takwimu hizo, katika maeneo ya mijini maambukizi ya ukimwi yako juu kwa asilimia 7.2, wakati kwa maeneo ya vijijini ni asilimia 4.3 ya maambukizi, ambapo wanaume walioambukizwa ni asilimia 3.8, huku wanawake wenye VVU wakifikia asilimia asilimia sita nukta mbili viongozi mbalimbali nchini Tanzania akiwemo rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Jakaya Kikwete wamekuwa wakihimiza Watanzania kujitokeza kupima virusi vya ukimwi kwa hiari kama moja ya njia ya kupunguza maambukizi mapya ya ukimwi. Katika tamko rasmi la serikali ya Tanzania juu ya siku ya ukimwi duniani kwa mwaka huu 2013, waziri wa nchi, ofisi ya waziri mkuu, Sera, Uratibu na Bunge, William Lukuvi alizungumzia kauli mbiu ya siku ya ukimwi duniani hapa nchini kwa mwaka huu. Kauli mbiu ya maadhimisho ya mwaka huu inaendelea kuwa Tanzania bila maambukizi mapya ya virusi vya Ukimwi, vifo vitokanavyo na Ukimwi na unyanyapaa, inawezekana. Kauli mbiu hii inalenga kutoa msukumo wa utekelezaji wa mikakati ya kudhibiti Ukimwi kitaifa na kimataifa, ili kufikia azima ya sifuri tatu, yaani maambukizi mapya sifuri, vifo sifuri, na unyanyapaa sifuri ifikapo mwaka elfu mbili na kumi na tano. Kauli mbiu hii inahimiza utekelezaji wa dhati wa malengo ya maendeleo ya milenia na maazimio yaliyowekwa kwenye mkutano mkuu maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu ukimwi uliofanyika mwaka elfu mbili na moja jijini New York Marekani nchini Tanzania pia kumefanyika maonyesho maalum ya mashirika na taasisi mbalimbali zinazojishughulisha na mapambano dhidi ya ugonjwa wa UKIMWI nchini, lengo likiwa ni kutoa hamasa kwa jamii kushiriki mapambano dhidi ya UKIMWI, ambapo viongozi mbalimbali mbali wa serikali wamesisitiza kwamba pamoja na wananchi wengi kuelewa njia mbalimbali mbali za kuenea kwa ugonjwa huo bado zinahitajika juhudi katika kuhakikisha hakuna maambukizi mapya ya UKIMWI. Raymond Mushi ni mkuu wa wilaya ya Ilala jijini Dar es Salaam. Kwa wito kwa wananchi kujitokeza kwa wingi muweze kupata uelewa kuhusu VVU na UKIMWI pamoja na huduma hizi muhimu kwa afya na ustawi wa taifa letu. Aidha, akizungumzia malengo ya sifuri sifuri sifuri ya maambukizi ya virusi vya UKIMWI, mwenyekiti wa mtandao wa kupunguza matumizi ya dawa za kulevya Tanzania Godfrey Terry amesema makundi maalumu hayana budi kushirikishwa katika mapambano dhidi ya ugonjwa wa UKIMWI hapa nchini, wakiwemo watumiaji wa dawa za kulevya. Unazuia maambukizi mapya, kwa sababu katika tafiti nyingi zimeonyesha watumiaji wa dawa za kulevya kwa njia ya sindano ndio wamekuwa na maambukizi kwa kiasi kikubwa watu wanaoishi na virusi vya ukimwi na kutumia dawa za kufubaza virusi hivyo ARV nao walizungumzia changamoto ambazo bado wanakabiliana nazo, ikiwemo kutopatikana kwa wingi dawa hizo, kama anavyozungumza Mwanahamisi Mhando kutoka mtandao wa wanaoishi na virusi vya ukimwi Tanzania takofa. ARV zimepungua kwa kiasi kikubwa tofauti na huko siku za nyuma, mtu anapata dawa za miezi mitatu miezi miwili, lakini sasa hivi hicho kitu hakipo unyanyapaa na kutojikubali wanaojikuta wameambukizwa virusi vya ukimwi navyo bado ni changamoto kubwa kwa jamii nchini Tanzania. Lakini hata hivyo, Saidi Kambangwa ambaye pia anatoka baraza la wanaoishi na virusi vya ukimwi takofa amesema namna bora ya kukabiliana navyo ni elimu na ushauri nasaha. Ikiwa kama bahati mbaya umepata maambukizi, basi washauri watakushauri jinsi ya kuishi na uweze kujikubali, ambapo ifikia hatua ya kuona kwamba haya maambukizi ukishapata maambukizi basi wewe ni mtu wa kufa. Sio wa kufa, unaweza ukafanya shughuli zako baada ya kupata ule ushauri wa washauri. Matokeo ya utafiti wa viashiria vya VVU na Ukimwi Tanzania mwaka 2011/2012 unaonyesha kuwa ushauri nasaha na upimaji wa virusi vya Ukimwi umeongezeka kwa kiasi kikubwa, ambapo hivi sasa asilimia 62 ya wanawake na asilimia 47 ya wanaume kati ya miaka 15 na 49 wamewahi kupima VVU na kupokea majibu yao, ukilinganisha na asilimia 37 tu ya wanawake na asilimia 27 ya wanaume mwaka 2007 2 nikiripotia makala maalumu ya ukimwi kutoka jijini Dar es Salaam. Jina langu ni Dina Chahali kutoka Sauti ya Amerika. Hayo yalikuwa makala maalum kuadhimisha siku ya ukimwi duniani, kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na kabla ya kuondoka hapo, ufuachao ni muktasari wa habari.